અટલ પેન્શન યોજના

અટલ પેન્શન યોજનાઃ પરિણીત લોકો માટે છે આ સરકારી યોજના, તમને દર મહિને 10,000 રૂપિયા પેન્શન મળશે

આ યોજના હેઠળ 18 થી 40 વર્ષના લોકો અટલ પેન્શન યોજનામાં પોતાનું નામાંકન કરાવી શકે છે. આ માટે, અરજદાર પાસે બેંક અથવા પોસ્ટ ઓફિસમાં બચત ખાતું હોવું આવશ્યક છે. એ પણ ધ્યાનમાં રાખો કે તમારી પાસે માત્ર એક અટલ પેન્શન ખાતું હોઈ શકે છે.

અટલ પેન્શન યોજના:

દરેક વ્યક્તિને વૃદ્ધાવસ્થાની ચિંતા છે. જો તમે પણ તમારી નિવૃત્તિને સુરક્ષિત રાખવા માટે સુરક્ષિત જગ્યાએ રોકાણ કરવાનું વિચારી રહ્યા છો, તો તમે સરકારની અટલ પેન્શન યોજના (APY)માં નાણાંનું રોકાણ કરી શકો છો. આ યોજના હેઠળ પતિ-પત્ની અલગ-અલગ ખાતા ખોલાવીને દર મહિને 10,000 રૂપિયાનું પેન્શન મેળવી શકે છે.

કોણ રોકાણ કરી શકે છે?

અટલ પેન્શન યોજના વર્ષ 2015માં શરૂ કરવામાં આવી હતી. તે સમયે તે અસંગઠિત ક્ષેત્રમાં કામ કરતા લોકો માટે શરૂ કરવામાં આવ્યું હતું, પરંતુ હવે 18 થી 40 વર્ષનો કોઈપણ ભારતીય નાગરિક આ યોજનામાં રોકાણ કરી શકે છે અને પેન્શન યોજનાનો લાભ લઈ શકે છે. જેનું બેંક અથવા પોસ્ટ ઓફિસમાં ખાતું છે તેઓ સરળતાથી તેમાં રોકાણ કરી શકે છે. આ યોજનામાં થાપણદારોને 60 વર્ષ પછી પેન્શન મળવાનું શરૂ થાય છે.

ALSO READ: સરકારની આ યોજનાથી મહિલાઓને મળશે રોજગાર, દર મહિને ચાર હજાર કમાવવાની તક, જાણો કેવી રીતે લેશો લાભ

અટલ પેન્શન યોજના શું છે?

અટલ પેન્શન યોજના એક એવી સરકારી યોજના છે જેમાં તમારા દ્વારા કરવામાં આવેલ રોકાણ તમારી ઉંમર પર નિર્ભર કરે છે. આ યોજના હેઠળ, તમે લઘુત્તમ માસિક રૂ. 1,000, રૂ. 2000, રૂ. 3000, રૂ. 4000 અને મહત્તમ રૂ. 5,000નું પેન્શન મેળવી શકો છો. આ એક સુરક્ષિત રોકાણ છે જેમાં જો તમે નોંધણી કરાવવા માંગતા હોવ તો તમારી પાસે બચત ખાતું, આધાર નંબર અને મોબાઈલ નંબર હોવો જરૂરી છે.

આ યોજનાના ફાયદા શું છે?

આ યોજના હેઠળ 18 થી 40 વર્ષના લોકો અટલ પેન્શન યોજનામાં પોતાનું નામાંકન કરાવી શકે છે. આ માટે, અરજદાર પાસે બેંક અથવા પોસ્ટ ઓફિસમાં બચત ખાતું હોવું આવશ્યક છે. એ પણ ધ્યાનમાં રાખો કે તમારી પાસે માત્ર એક અટલ પેન્શન ખાતું હોઈ શકે છે. તમે આ સ્કીમ હેઠળ જેટલું જલ્દી રોકાણ કરશો તેટલો જ વધુ ફાયદો તમને મળશે. જો કોઈ વ્યક્તિ 18 વર્ષની ઉંમરે અટલ પેન્શન યોજનામાં જોડાય છે, તો 60 વર્ષની ઉંમર પછી તેણે દર મહિને 5000 રૂપિયાની માસિક પેન્શન માટે માત્ર 210 રૂપિયા પ્રતિ માસ જમા કરાવવા પડશે. આ રીતે, આ યોજના એક સારા નફાની યોજના છે.

10,000 રૂપિયા પેન્શન કેવી રીતે મેળવવું

39 વર્ષથી ઓછી ઉંમરના જીવનસાથીઓ અલગથી આ યોજનાનો લાભ લઈ શકે છે, જેમાંથી તેમને 60 વર્ષની ઉંમર પછી દર મહિને 10,000 રૂપિયાનું સંયુક્ત પેન્શન મળશે. જો પતિ અને પત્ની જેમની ઉંમર 30 વર્ષ કે તેથી ઓછી છે, તો તેઓ તેમના સંબંધિત APY ખાતામાં દર મહિને રૂ. 577નું યોગદાન આપી શકે છે. જો પતિ-પત્નીની ઉંમર 35 વર્ષ છે, તો તેઓએ તેમના APY ખાતામાં દર મહિને 902 રૂપિયા જમા કરાવવા પડશે. બાંયધરીકૃત માસિક પેન્શન ઉપરાંત, જો જીવનસાથીમાંથી કોઈનું મૃત્યુ થાય છે, તો જીવિત જીવનસાથીને દર મહિને સંપૂર્ણ જીવન પેન્શન સાથે રૂ. 8.5 લાખ મળશે.

કર લાભ

અટલ પેન્શન યોજનામાં રોકાણ કરનારા લોકોને આવકવેરા અધિનિયમ 80C હેઠળ રૂ. 1.5 લાખ સુધીનો કર લાભ પણ મળે છે. નેશનલ પેન્શન સિસ્ટમ ટ્રસ્ટ (NPS ટ્રસ્ટ)ના વાર્ષિક અહેવાલ મુજબ, નાણાકીય વર્ષ 2020-21 ના ​​અંત સુધીમાં NPSના 4.2 કરોડ ગ્રાહકોમાંથી, 2.8 કરોડથી વધુ એટલે કે 66% થી વધુ લોકોએ APY માટે પસંદગી કરી હતી. NPS સબ્સ્ક્રાઇબર્સમાંથી 3.77 કરોડ અથવા 89 ટકા નોન-મેટ્રોપોલિટન શહેરોના છે.

1 thought on “અટલ પેન્શન યોજનાઃ પરિણીત લોકો માટે છે આ સરકારી યોજના, તમને દર મહિને 10,000 રૂપિયા પેન્શન મળશે”

  1. Pingback: કાર માટે લોન લેવાનું આયોજન, જાણો કાર લોન સંબંધિત બાબતો - MUZON

Leave a Comment

Your email address will not be published.