સુકન્યા સમૃદ્ધિ યોજના

9 લાખ જમા કરાવવા પર તમને લગભગ 26 લાખ મળશે! પોસ્ટ ઓફિસ સ્કીમની ગણતરી સમજો

પોસ્ટ ઑફિસ SSY: જો તમે કોઈ જોખમ લીધા વિના નિશ્ચિત સમયે એકસાથે રકમ ઇચ્છતા હોવ, તો પોસ્ટ ઑફિસની સુકન્યા સમૃદ્ધિ યોજના (SSY) વધુ સારો વિકલ્પ છે. દીકરીઓના નામે શરૂ થયેલી આ સ્કીમમાં ઓછામાં ઓછા 250 રૂપિયામાં એકાઉન્ટ ખોલાવી શકાય છે. આમાં વાર્ષિક જમા મર્યાદા 1.50 લાખ રૂપિયા છે.

હાલમાં, પોસ્ટ ઓફિસની તમામ નાની બચત યોજનાઓમાં, સૌથી વધુ વ્યાજ SSY પર ઉપલબ્ધ છે. સુકન્યા સમૃદ્ધિ યોજના પર વાર્ષિક 7.6 ટકાના દરે વ્યાજ મળે છે, જે FD, NSC, MIS, KYP, RD અને વરિષ્ઠ નાગરિક બચત યોજના જેવી યોજનાઓ કરતા વધારે છે. આ યોજનામાં દર મહિને રોકાણ કરવાની સુવિધા ઉપલબ્ધ છે.

સુકન્યા સમૃદ્ધિ યોજના (SSY) મોદી સરકાર દ્વારા 2015 માં ‘બેટી બચાવો, બેટી પઢાવો’ અભિયાન હેઠળ શરૂ કરવામાં આવી હતી. આમાં છોકરીના માતા-પિતા અથવા કાનૂની વાલી પોસ્ટ ઓફિસની કોઈપણ શાખામાં ખાતું ખોલાવી શકે છે. આ ખાતું 10 વર્ષથી ઓછી ઉંમરની બાળકીના નામે ખોલાવી શકાય છે. આમાં એક શરત એવી પણ છે કે માતા-પિતા માત્ર બે દીકરીઓ સુધી જ ખાતું ખોલાવી શકે છે. 1 જુલાઈ, 2019 સુધી, સરકાર આ યોજના પર વાર્ષિક 8.4% વ્યાજ ચૂકવતી હતી.

થાપણો પર 100% સુરક્ષા

સરકારની નાની બચત યોજનાને કારણે, 100% જમા રકમ પર સલામતી સાથે વળતર મેળવવાની ગેરંટી છે. દેશમાં પોસ્ટ ઓફિસ યોજનાઓ પર, તમારા રોકાણ પર સરકાર દ્વારા તમને 100% સુરક્ષાની ખાતરી આપવામાં આવે છે. સ્કીમ હેઠળ માતા-પિતાએ દીકરીની 14 વર્ષની ઉંમર સુધી રોકાણ કરવાનું હોય છે. જ્યારે ખાતાની પાકતી મુદત 21 વર્ષ છે.

જો કે, પુત્રી 18 વર્ષની થાય પછી આ યોજનામાં આંશિક ઉપાડની મંજૂરી છે. જો દીકરી 18 વર્ષની થઈ જાય અને તેને તેના અભ્યાસ અથવા લગ્ન માટે પૈસાની જરૂર હોય, તો તમે જમા રકમના 50 ટકા સુધી ઉપાડી શકો છો. આ યોજનામાં વ્યાજ દરોની ત્રિમાસિક ધોરણે સમીક્ષા કરવામાં આવે છે અને વાર્ષિક ધોરણે ચક્રવૃદ્ધિ કરવામાં આવે છે. 15 થી 21 વર્ષની ઉંમર સુધી, યોજનામાં કોઈ રકમ જમા કરાવવાની નથી. જ્યારે વાર્ષિક વ્યાજ મળતું રહેશે.

ALSO READ: દેશની મહિલાઓને કેન્દ્ર સરકાર આપશે પૂરા 6000 રૂપિયા, તરત કરો આ કામ.

9 લાખની ડિપોઝીટ પર 26 લાખનું ફંડ કેવી રીતે બનાવવું

હાલમાં સરકાર દ્વારા SSY પર 7.6% વાર્ષિક વ્યાજ આપવામાં આવે છે. ધારો કે, જો આ વ્યાજ દરો યથાવત્ રહે અને પુત્રી 14 વર્ષની થાય ત્યાં સુધી દર મહિને રૂ. 5,000 અથવા વાર્ષિક રૂ. 60,000નું રોકાણ કરે, તો વાર્ષિક 7.6 ટકા ચક્રવૃદ્ધિ દરે, આ રકમ પાકતી મુદતે રૂ. 26,37,204 થશે. જો ખાતું 2021 માં ખોલવામાં આવે છે, તો તેની પરિપક્વતા 2042 માં થશે.

આ ખાતામાં માત્ર 14 વર્ષની ઉંમર સુધી જ જમા કરાવવાનું રહેશે, ત્યારબાદ 7 વર્ષ સુધી આ રકમ પર વાર્ષિક 7.6 ટકા ચક્રવૃદ્ધિ દરે વળતર મળતું રહેશે. એટલે કે, આ સ્કીમમાં તમારી કુલ જમા રકમ 9 લાખ રૂપિયા હશે અને તમને 17,37,204 રૂપિયાનું વ્યાજ મળશે. જાણો કે આ આકારણી યોજનાના સમગ્ર જીવન દરમિયાન નિશ્ચિત વ્યાજ દરે કરવામાં આવે છે. વ્યાજ દરોમાં ફેરફાર સાથે પાકતી મુદતની રકમ બદલાઈ શકે છે. પોલિસી માર્કેટના SSY કેલ્ક્યુલેટર પર ગણતરી કરવામાં આવે છે.

સુકન્યા સમૃદ્ધિ યોજના હેઠળ વર્ષમાં ઓછામાં ઓછા 250 રૂપિયા જમા કરાવવા ફરજિયાત છે. આ યોજના હેઠળ વાર્ષિક ઓછામાં ઓછા 250 રૂપિયા અને વધુમાં વધુ 1.50 લાખ રૂપિયા જમા કરાવી શકાય છે. સુકન્યા સમૃદ્ધિ યોજના હેઠળના રોકાણ પર આવકવેરા કાયદાની કલમ 80C હેઠળ કર મુક્તિનો લાભ લઈ શકાય છે. આ સિવાય પાકતી મુદત પર વ્યાજની આવક પણ કરમુક્ત છે.

1 thought on “9 લાખ જમા કરાવવા પર તમને લગભગ 26 લાખ મળશે! પોસ્ટ ઓફિસ સ્કીમની ગણતરી સમજો”

  1. Pingback: મુદ્રા યોજના: 4500 રૂપિયા જમા કરાવવા પર 10 લાખ રૂપિયા સુધીની લોન મળશે! - MUZON

Leave a Comment

Your email address will not be published.