પર્સનલ લોન

તમે પર્સનલ લોન પર ટેક્સ છૂટ પણ મેળવી શકો છો, આ પદ્ધતિ તમારા માટે કામ કરશે

આવકવેરા બચત:

પગારદાર વ્યક્તિ આવકવેરો બચાવવા માટે વિવિધ યોજનાઓમાં રોકાણ કરે છે. તેમ છતાં ટેક્સનો બોજ ઓછો થયો નથી. આ કિસ્સામાં સૌથી ઉપયોગી ઘટક હોમ લોન છે. પરંતુ, જો તમારી પાસે હોમ લોન ન હોય તો કયા ઘટકો તમને ટેક્સ બચાવવામાં મદદ કરી શકે છે? આવકવેરા કપાત હોમ લોન અને એજ્યુકેશન લોન પર ઉપલબ્ધ છે, પરંતુ મોટાભાગના લોકોને ખબર નથી કે વ્યક્તિગત લોન પર પણ આવકવેરા કપાત ઉપલબ્ધ છે.) લાભ મેળવી શકાય છે. પરંતુ માત્ર અમુક સંજોગોમાં જ પર્સનલ લોન પર ટેક્સ છૂટનો લાભ મેળવી શકાય છે.

વ્યક્તિગત લોન પર કર મુક્તિ મેળવવાની 3 રીતો

આવકવેરા કાયદામાં વ્યક્તિગત લોન કપાત અંગે સીધી કોઈ જોગવાઈ નથી. પરંતુ, તેનો અર્થ એ નથી કે વ્યક્તિ પર્સનલ લોન પર ટેક્સ મુક્તિ મેળવી શકતી નથી. જો તમારી પાસે પણ પર્સનલ લોન છે અને તમે તેનો ઉપયોગ બિઝનેસ, રેસિડેન્શિયલ પ્રોપર્ટીના બાંધકામ અથવા ખરીદી માટે કર્યો છે અથવા એવી કેટલીક પ્રોપર્ટી ખરીદી છે જે ટેક્સ મુક્તિ હેઠળ આવે છે, તો તમે પર્સનલ લોન પર ટેક્સ છૂટ પણ મેળવી શકો છો.

ALSO READ: કાર માટે લોન લેવાનું આયોજન, જાણો કાર લોન સંબંધિત બાબતો

વ્યવસાયમાં રોકાણ કર્યું છે ?

જો પર્સનલ લોનના પૈસા બિઝનેસમાં રોકાણ કરવામાં આવ્યા હોય, તો તમે વ્યાજને ખર્ચ તરીકે બતાવી શકો છો અને તેનો દાવો કરી શકો છો. તેનાથી તમારી ટેક્સ જવાબદારી ઘટશે અને સાથે જ બિઝનેસનો નફો પણ વધશે. સૌથી સારી વાત એ છે કે આના પર કોઈ કેપ નથી, એટલે કે, તમે તેને ખર્ચ તરીકે બતાવીને કોઈપણ વ્યાજનો દાવો કરી શકો છો.

ઘરના સમારકામ પરના ખર્ચ પર સહાય

હોમ લોન પર બે પ્રકારના કર લાભ ઉપલબ્ધ છે, એક વ્યાજ પર અને બીજો મુદ્દલ પર. જો તમે તમારા ઘરનું સમારકામ કરાવવા માટે વ્યક્તિગત લોન લીધી હોય અથવા રહેણાંક મિલકત ખરીદી હોય, તો તમે કર લાભ મેળવી શકો છો. તમે આવકવેરાની કલમ 24 હેઠળ વ્યાજ પર કર લાભ મેળવી શકો છો. જો તમે તે ઘરમાં રહો છો તો તમને 2 લાખ રૂપિયા સુધીની ટેક્સ છૂટ મળી શકે છે, જો ઘર છોડવામાં આવે તો તમે કેટલી ટેક્સ છૂટનો દાવો કરી શકો તેની કોઈ મર્યાદા નથી.

સંપત્તિની ખરીદી પર ડિસ્કાઉન્ટ

જો તમે જ્વેલરી, નોન-રેસિડેન્શિયલ પ્રોપર્ટી ખરીદી હોય અથવા પર્સનલ લોનના પૈસાથી સ્ટોકમાં રોકાણ કર્યું હોય, તો તમને આના પર પણ ટેક્સ છૂટ મળી શકે છે. જો કે, જે વર્ષમાં વ્યાજ ચૂકવવામાં આવે છે તે વર્ષમાં આ મુક્તિ લઈ શકાતી નથી, જ્યારે તે તે સંપત્તિ વેચશે ત્યારે તેને કર લાભ મળશે.

નોંધનીય વાત

અહીં એક વાત નોંધનીય છે કે કર મુક્તિ માત્ર વ્યાજ પર જ મળશે મૂળ રકમ પર નહીં. બીજું, જો પર્સનલ લોનના નાણાંનું ઉપરોક્ત ત્રણ અસ્કયામતો સિવાય બીજે ક્યાંય રોકાણ કરવામાં આવ્યું હોય, તો તેમાં ટેક્સનો લાભ મળશે નહીં.

1 thought on “તમે પર્સનલ લોન પર ટેક્સ છૂટ પણ મેળવી શકો છો, આ પદ્ધતિ તમારા માટે કામ કરશે”

  1. Pingback: જો તમારી પાસે પણ વીમા પોલિસી છે, તો તમે જરૂર પડ્યે ઓછા વ્યાજે પણ આ લોન લઈ શકો છો, આ રહી પ્રક્રિયા - MUZON

Leave a Comment

Your email address will not be published.